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PICHA: PETER MKWAVILA
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Wafugaji wapewa sharti kK

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, amewa-
taka wafugaji kuhakikisha wa-
napima ardhi waliyonayo
ili kupatiwa hati ya umiliki
wa mashamba na kuepuka
migogoro ambayo imekuwa
ikijitokeza mara kwa mara.

Pia amewataka kuwa na
ufugaji wenye tija kwa kufuga
kisasa jambo litakalowasaidia
kujikwamua kiuchumi wao na
familia zao kupitia mifugo yao.

Mtaka alivasema hayo jana,
wakati akifungua mkutano
kati ya wafugaji wa Mkoa wa
Dodoma na viongozi wa mkoa,
wenye lengo la kuwaclekeza
juu ya umuhimu Wwa ushiriki
wa sensa kwa walugaji, pamo-
ja na utambuzi wa mifugo.

Aliserna ofisi vake itashiriki-

=t

ana na watu wa tdara ya Ardhi
kutoa kipaumbele kwa wafu-
gaji katika upimaji wa macnco
ili kuwa na hati miliki.

“Nakuclekeza mwe-
nyekiti wa wafugaji nchini,
waeleze walugaji wako juu
ya umuhimu wa kuwa na
ardhi ambayo imepimwa, la
sivvo wataendelea kusumbu-
ka kilaiitwapoleo kwa sababu
ya kukwepa sheria ya umiliki
ardhi,” aliserna Mtaka.

Aliserna hivi sasa dunia inak-
wenda katika ulugaji wa kisasa
wenye tija, hivyo nivyema nao
wakabadilika il kuendana
na wakati wa sasa, wapime
mashamba yao ambayo yata:
wasaidia kutenga sehemu ¥ya
malisho ya mifugo.

“Ni wafugaji wachache sana
ambao wana ngombe lakini
hawana ardhi, hivyo hilo ni
jambo la msingt. kuchukua
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a ya Bahi, jijini humao jana.
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liatua va kupima ardhi mlioku-
wa nayo ili muwe salama,”
aliserna Mtaka

Alisema  anahitaji  kuomna
mfugaji anakuwa na bima ya
afya, anasomesha watoto ka-
tika mazingira mazuri, anaishi
seliernu nzuri kupitia ufugaji
anaofanya.

Kuhusu uwekaji hereni kwe-
nye ngombe, Miaka alisema
walugaji wanapaswa kuon-
dokana na dhana ya kupiga
chapa ngombe kwa kutumia
moto, badala yake wawavishe
hereni ambazo zitawasaidia
kufanya utambuzi wa mifugo
waliokuwa nayo.

Alisema ngombe akiweke-
wa hereni hata akipotea ni
rahisi kumpata kwa sababu
tayari anakuwa kaingia ka-
tika mfumo wa utambuzi wa
mifugo.

Alifalanua zaidi ya kuwa

umiliki mashamba *

karne ya sasa kila kitu kwa mn-
yama kina thamani kuanzia
ngozi ya ngombe hadi kwato
zake.

“Jitahidini kuwavisha hereni
mifugo venu, ltawasaidia kui-
tambua hata ikipotea kwenda
schemu  nyingine.” alisema
Mtaka.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma. Dk. Fatma Mganga,
aliwataka  wafugaji  kutumia
elimu  walivipata  kuhusu
ufugaji wa kisasa, ili kwenda
kufanya mabadiliko ya ufu-
gaji wanaofanya badala vake
waluge kwa tija.

Mfugaji kutoka Kongwa,
yared Yacob, aliushukuru uon-
pozi wa mkoa kuwokana na
kuwapa elimu va namna a
ufugaji wa Kisasa, pamoja na
kuwasisitiza kuvisha hereni

mifugo ili kuwarambua Kira-
hisi.
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